Jikinge, jilinde, Chukua Tahadhari Januari

\

TIRA Updates 2025

Kwa Soko Salama la Bima Toleo No.02 | Jarida la Mtandaoni | www.tira.go.tz

“i=80l 1||*7O0-* 160108-+D07070000 2. - ]

BIMA
Ni Kinga,

Leo na Kesho!

Uhakika wa Matibabu ni Kuwa na Bima ya Afyal

HALIUZWN!

Kuwasiliana nasi coi@tira.go.tzira.go.tz | Au tupigie bure +255222 132537 | FB,IG, X: //@tira_tz



Jarida Hili imeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRAUpdates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa
ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,
wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRAUpdates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Januari 2025.
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TIRA na Wadau Wake Wakabidnhi Hundi
ya Milioni 321 Kuunga Mkono Maadhimisho
ya Miaka 61ya Mapinduzi ya Zanzibar

Wafanyakazi TIRA Wakumbushwa
Uwaijibikaji, Ueledi na Uwazi ili Kuleta
Ufanisi katika Sekta

“Wananchi mna wajibu na Haki ya
Kukata Bima, Kata Bima Kulinda Afya,
Mali na Uwekezaji” - Dkt. Sagware

Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote
Yachochea Upatikanaji wa Huduma
za Matibabu Nchini

Mapinduzi ya Miaka 61ya
Zanzibar na Ukuaji wa Sekta
ya Bima visiwani humo
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PIC Yaridhishwa na Utendaji wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania

Dkt. Jafo Asisitiza Miradi ya Kimkakati
Kukatiwa Bima na Kampuni za Ndani

Kamishna wa Bima Tanzania Akutana
na Afisa Mtendaji Mkuu wa NMB

Utoaji Elimu ya Bima kwa Umma: TIRA
Yashiriki Wiki ya Sheria 2025

Ukurasa wa Kamishna

Matukio Kwenye Vibango
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Kusoma Kidijiti
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Kwa mawasiliano zaidi wasiliana
nasi kwa barua pepe
info@tira.go.tz
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TIRA na Wadau Wake
Wakabidhi Hundi ya
Milioni 321 Kuunga Mkono
Maadhimisho ya Miaka 61 ya
Mapmdu2| ya Zanzibar -&'
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kwenye kukinga majanga.

ya Mapinduzi ya Zanzibar sekta ya bima nchini ya

Mamlaka ya Usimamizi wa

ambapo kilele chake kilikua
ni tarehe 12 Januari 2025
Gombani Stadium, Pemba.

Bima Tanzania TIRA na

wadau wake hapo Januari
7, 2025 wamekabidhi hundi
ya mfano ya shilingi milioni
321 kwa Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar Mhe.
Hemed Suleiman Abdulla
ikiwa ni mwitikio wa Sekta
ya Bima nchini kuunga
mkono Maadhimisho ya 61

Naibu Kamishna wa Bima
Tanzania, Bi. Khadija Said
aliongoza ujumbe
uliokabidhi hundi hiyo
ameeleza kuwa hatua hii ni
utekelezaji wa ahadi ya

kuwa sehemu ya
maadhimisho hayo ili
kuibua na kuchochea
ushirikiano wenye tija na
Serikali hususani kwenye
miradi mikubwa ya
maendeleo inayotekelezwa
hapa nchini kuona namna
kampuni za bima za nchini
zinavyoweza kushiriki

Katika ujumbe huo pia
Mwakilishi wa Umoja wa
Kampuni za Bima Tanzania
(ATI) Bw. Wilson Mnzava
ambae pia ni Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Bima
ya CRDB (CIC) ameishukuru
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa kushirikisha

TIRA Monthly Updates ‘
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Kampuni za Bima katika tukio hilo
muhimu, amesema” huu ni mwanzo
tu tunaahidi kwamba tutaendelea
kushiriki kila mwaka ili kuhakikisha
kwamba sekta ya bima nchini inakua
ni miongoni mwa mafanikio ya
maadhimisho haya”.

Aidha, Bw. Wilson ameiomba Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar kutoa fursa
kwa kampuni za bima za nchini ili
ziweze kushiriki kwenye kukinga
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miradi mikubwa ya maendeleo
inayotekelezwa nchini ya serikali na
wawekezaji binafsi.

Akipokea hundi hiyo Mhe. Hemed
Suleiman Abdulla ametoa shukrani
za dhati kwa sekta ya bima nchini
kwa hatua hii akisema,”"mchango huu
ni mkubwa na tunauthamini.

Fedha hizi mlizochanga zitatumika
kama ilivyokusudiwa.
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Tuendelee kufanya kazi kwa juhudi
tukiwa na matarajio kuwa kazi
inayofanyika kwenye sekta ya bima
nchini ni kwa ajili ya Watanzania na
kuleta ushirikiano wenye tija, natoa
wito kwa kampuni za bima nchini
kuchangamkia fursa za Biashara
zilizopo na ofisi yangu ipo tayari
kutoa msaada pale inapohitajika”.

TIRA Monthly Updates ‘
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Wafanyakazi TIRA
Wakumbushwa Uwajibikaji,

Ueledi na Uwazi ili Kuleta
Ufanisi katika Sekta

o wa Pili wa Baraza la Nne la Wafanyakazi 2025

aulimbiu: “Bajeti Shirikishi kwa Soko Salama la Bima”

Wafanyakazi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) wameaswa
kuendelea kuzingatia
ueledi, uwajibikaji, na
uwazi ili kuhakikisha sekta
ya bima inazidi kuimarika
na kuchangia maendeleo
ya taifa.

Hayo yameelezwa na
Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo
Sagware wakati wa
ufunguzi wa Mkutano wa
Pili wa Baraza la Nne la
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es Salaam kwa siku mbili
kuanzia, tarehe 30 Januari
2025 hadi tarehe 31 Januari
2025.

Dkt. Sagware alisisitiza
umuhimu wa kutoa
huduma bora kwa wateja
huku akihimiza umuhimu
wa kuendeleza ushirikiano
kazini.

“Kipimo cha utoaji wa
huduma bora kinaanzia

Sam N
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hapa kazini baina yetu
wafanyakazi. Hudumianeni
vizuri kwani Wafanyakazi
wote TIRA tunategemeana
ili kuleta ufanisi.”

Mkutano huo
umewakutanisha wajumbe
wa Baraza la Wafanyakazi
kutoka ofisi mbalimbali za
kanda, ukiwa na lengo la
kujadili na kupitisha bajeti
pamoja na masuala
mengine muhimu
yanayohusu utendaji wa
TIRA.
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Pamoja na majadiliano ya
bajeti, mkutano huo pia
umeleta fursa ya mafunzo
mbalimbali kwa
wafanyakazi wa TIRA, yenye
lengo la kuwajenga uwezo
ili kuwahamasisha na
kuwawezesha kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi
na tija kubwa katika sekta
ya bima na hatimaye
kufikia malengo
yaliyowekwa.

TIRA Monthly Updates ‘
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“Wananchi mna Wajibu na
Haki ya Kukata Bima, Kata
Bima Kulinda Afya, Mali na

Uwekezaji” - Dkt. Saqware

Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware ashiriki kutoa
elimu ya bima kwenye
kipindi cha Pambazuka
kilichorushwa na Redio
One, Januari 23, 2025.

Katika mahojiano hayo
Kamishna alitoa elimu na
ufafanuzi wa mambo
mbalimbali yanayohusu
bima, na kusisitiza wajibu
na haki ya kila Mwananchi
katika soko la bima, lakini
pia alijibu maswali ya
wasikilizaji waliouliza kwa
njia ya simu.

Kamishna alianza kwa
kuelezea aina za bima,
umuhimu wa bima
akisisitiza kuwa bima ipo
kwa ajili ya kulinda mali,
afya na uwekezaji hasa pale
yanapotokea majangaili
mwathirika aweze kurudi
katika hali yake ya kawaida.

Dkt. Sagware pia alisisitiza
umuhimu wa kukata bima
kwa wananchi “Sisi
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima tunawakumbusha
wananchi kuwa mna
wajibu na haki kwa kila
jambo ikiwemo kukata
bima. Pindi unapopatwa na
janga hakikisha kwamba
unatoa taarifa sahihi na ili
kuendana na fidia
unayostahili kupata, pia
hakikisha una viambatisho

vyote ili kuwezesha kupata
stahiki yako kwa uharaka”.

Aidha, alibainisha Mamlaka
ni chombo huru ambacho
kipo kwa mujibu wa Sheria
na kipo kwa ajili ya kutatua
changamoto za wananchi.

Kuhusu Bima ya Afya kwa
Wote Kamishna alieleza
kuwa TIRA imeanza
kuzisimamia skimu
mbalimbali za bima hizo
ikiwemo NHIF.

Kwa upande wa ulipaji wa
madai Kamishna ameeleza
kuwa asilimia 95 ya madai
ya bima yanalipwa kwa
wakati na kwa usahihi
hivyo alisisitiza kila
mwananchi akikata bima
anapaswa kulipwa fidia
pale anapopatwa na
majanga.

Lakini pia alishauri
Mwananchi kufika ofisi za
Mamlaka iwapo ana
malalamiko kuhusu bima.

Kamishna wa Bima
Tanzania, alimalizia
mahojiano hayo kwa kutoa
rai kwa wananchi na watoa
huduma za bima kwamba
Bima inalipa na hakuna
kisichobimika kwani kuna
watoa huduma zaidi ya
1500 nchi nzima kwa ajili
ya kutoa huduma
mbalimbali.

TIRA Monthly Updates ‘
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Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote Yachochea Upatikanaiji
wa Huduma za Matibabu

Nchini

Kupitishwa kwa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote
kutaongeza mchango wa
sekta ya bima katika
kuwezesha upatikanaji wa
huduma bora za matibabu
kupitia mfumo wa bima ya
afya. Hayo yalibainishwa

wakati Waziri wa Afya, Mhe.

Jenista Mhagama,
alipozindua rasmi Bodi ya
Wakurugenzi ya Mfuko wa

Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) tarehe 21 Januari
2025, jijini Dodoma.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mhe. Jenista
Mhagama alisema: "Mhe.
Rais Samia Suluhu Hassan
amemaliza kazi yake ya
kuwekeza katika huduma
za matibabu. Sasa kazi
yenu ni kuhakikisha

wananchi wanatumia
huduma hizo kupitia bima
ya afya. Ni matarajio yangu
kuwa bodi hii mtasimamia
jukumu hili kwa nguvu
zote."

Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo
Saqgware, aliyehudhuria
uzinduzi huo, alieleza jinsi
sekta ya bima ilivyo chukua

hatua katika utekelezaji wa
Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote. Alisisitiza umuhimu
wa ushirikiano kati ya sekta
ya umma na sekta binafsi
katika kuhakikisha

Watanzania wanapata
huduma bora za matibabu
kupitia mifumo ya bima.

Aidha, sekta ya bima nchini
imeendelea kuimarika kwa

TIRA Monthly Updates
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kasi, ambapo mchango
wake katika pato la taifa
umefikia asilimia 2.01
kufikia mwaka 2023.
Wanufaika wa huduma za
bima, wakiwemo wale wa
bima ya afya,

o i

wameongezeka hadi
kufikia milioni 23, sawa na
ongezeko la wastani wa
asilimia 29 kwa mwaka
ukilinganisha na miaka ya
nyuma. Pia, idadi ya watoa
huduma za bima

A&

imeongezeka kwa asilimia
24 kufikia mwaka 2024.
Kwa muktadha huu, ni
dhahiri kuwa sekta ya bima
iko mstari wa mbele katika
utekelezaji wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote.

Lengo kuu ni kuhakikisha
kuwa watoa huduma za
bima ya afya wanawafikia
Watanzania wote, na hivyo
kuchochea upatikanaji wa
matibabu bila vikwazo vya
kifedha.

TIRA Monthly Updates ‘
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Mapinduzi ya Miaka 61 ya
Zanzibar na Ukuaji wa Sekta

ya Bima Visiwani Humo

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BIMA TANZANIA (TIF

Maonesho ya 11 ya Kimataifa ya Biashara Zanzibar January 20
~ Kaulimbiu: 'Biashara mtandao kwa m
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Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania
imeanzishwa kwa mujibu
wa kifungu cha 5 sheria ya
bima sura ya 394. Pamoja
na majukumu mengine
imepewa mamlaka ya
kuratibu maswala yote ya
kisera kuhusu bima ndani
ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania. Ofisi zake za
Makao makuu ni Dodoma
lakini pia ina Ofisi ndogo

Dar es Salaam na Zanzibar.

TIRA ina majukumu

T —

aendeleo ya biashara na uwekezaji’

mbalimbali yakiwemo
kusajili na kutoa leseni kwa
watoa huduma za
bima,kuandaa na kutoa
miongozo kwa watoa
huduma za bima,
kusimamia soko la bima
nchini, kutoa elimu ya
bima, kulinda haki za
wateja wa bima, na
kuishauri serikali kuhusu
masuala ya bima.

Kwenye Maadhimisho ya
miaka 61 ya Mapinduzi ya
Zanzibar, TIRA ilishiriki

7

Maoneshoya 11 ya
Kimataifa ya Biashara
visiwani Zanzibar katika
viwanja vya Fumba Dimani
kuanzia tarehe 1 Januari
2025 hadi tarehe 15
Januari, huku kilele chake
kikiwa Januari 12,2025
Maadhimisho ya Mapinduzi
TIRA imewakilishwa na
Kamishna wa Bima Dkt.
Baghayo Saqware, Naibu
Kamishna wa Bima Bi.
Khadija Said na Meneja wa
Kanda ya Pemba ambapo
Mgeni Rasmi alikua ni Rais

a ’g‘:,:i "

wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia Saluhu Hassan.

Kupitia Ofisi ya Zanzibar
iliyopo Unguja ambapo pia
ndipo ilipo ofisi ya Naibu
Kamishna wa Bima
Tanzania, imeweza
kufanikisha mambo
mbalimbali yanayoashiria
ukuaji wa soko la bima
visiwani humo.

Kuimarishwa kwa mifumo
ya bima TIRA Zanzibar

TIRA Monthly Updates
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imeweza kuboresha
mifumo yake ambapo
imeongeza urahisi katika
usajili kwa watoa huduma
lakini pia mifumo hiyo
inaisaidia Mamlaka
kuhakikisha watoa huduma
wanalipa ada zao.

Kufunguliwa kwa ofisi ya
TIRA Pemba imesaidia
kuhakikisha kuwa idadi ya
watanzania wanaofahamu
kuhusu bima na kutumia
bidhaa hizo inaongezeka.

“Uelewa wa bima hapa
Pemba unaongezeka siku
hadi siku na wananchi
wamekuwa na mwamko wa
kutaka kufahamu namna
bima inavyoweza
kuwasaidia wakati wa
majanga na fursa
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Majukumu ye
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wanazoweza kuzitumia
katika sekta hii kuongeza
kipato chao” alisema
Meneja awa TIRA Pemba
Bw. Sharif Hamad.

Aidha, katika Taarifa ya
Utendaji wa Soko la Bima
kwa mwaka 2023 ilieleza
ongezeko la Ada za Bima
(Gross Premiums Written -
GPW) ambazo zimepanda
kwa asilimia 7.4 hadi kufikia
TZS trilioni 1.24, kutoka TZS
trilioni 1.17, watoa huduma
za bima wameongezeka
kwa asilimia 34, na kufikia
1,549 ikilinganishwa na
1,164 mwaka uliopita.

Aidha, madai ya bima
yaliyolipwa yameongezeka
kwa asilimia 25.5, hadi
kufikia TZS bilioni 488.2

Nl Tl | uldiiSses

kutoka TZS bilioni 389.
Kiwango cha mali za bima
kimeongezeka kutoka TZS
trilioni 1.7 hadi kufikia TZS
trilioni 2.15 huku uwekezaji
pia ukiongezeka hadi TZS
trilioni .1.27 kutoka TZS
trilioni 1.17.

Fursa za ajira
zimeongezeka kwa asilimia
34.1, ambapo jumla ya ajira
5,595 zimerekodiwa mwaka
2023. Aidha, kiwango cha
ubakizaji wa bima za
kawaida (general insurance
retention) kimeongezeka
kutoka asilimia 49.4 hadi
asilimia 55.5 huku kiwango
cha ubakizaji wa bima za
maisha kikiwa ni asilimia
nah ii ni kwa Tanzania bara
na visiwani. Ongezeko la
Utoaji Elimu, Ofisi ya

0 AMLAKA YA USIAZ! WA BN TACANA Ty

MSUL
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P SInANz
e A

Mamlaka Zanzibar,
imeongeza ushiriki wake
katika maonesho kama,
Siku ya Bima Zanzibar na
Maonesho ya Biashara ya
Kimataifa ambapo
Mamlaka inatoa elimu kwa
wananchi mbalimbali
wanaotembelea, pia
kupitia ushiriki katika
vyombo vya habari kama
Televisheni, radio na
magazeti wakazi wa
Zanzibar hufikiwa katika
utoaji elimu.

TIRA imeshiriki Maonesho
ya 11 ya Kimataifa ya
Biashara kama njia ya
kukutana na wadau wake
mbalimbali, kutoa elimu na
kusikiliza changamoto
mbalimbali za kibima
ambazo zilipatiwa majibu
ya moja kwa moja.

TIRA Monthly Updates
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PIC Yaridhishwa na
Utendaji wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
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kwa mwaka wa 2023
ikilinganishwa na asilimia
1.99 kwa mwaka 2022. CPA
Moremi Marwa amemalizia
kwa kusema kuwa
mafanikio yote hayo
yamechangiwa na
mazingira wezeshi ya
ufanyaji biashara na sera
nzuri zinazotekelezwa na
Serikali na Awamu ya Sita
inayoongozwa na Rais wa
Jamhuri wa Muungano
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan.

Awali Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware, alieleza mbele ya
PIC kuwa Kwa mwaka 2023
takwimu zinaonesha kuwa,
asilimia 69.6 ya kampuni za

A

E

— Y bima nchini zinamilikiwa
"l na Watanzania. Hali hi

-

-
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Kamati ya kudumu ya
Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji kwa Umma (PIC)
imeridhishwa na utendaji
wa Mamalaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania- TIRA na
kusema kuwa Mamlaka
toka kuanzishwa kwake
imekua ikiendelea kukua
kila mwaka bila kuterereka
mbali ya kuwa ni Taasisi ya
Serikali inayojiendesha
yenyewe kwa
asilimiamimoja.

Hayo yameelezwa Januari
9, 2025 Bungeni jijini
Dodoma na Mkt. wa PIC

Mhe. Augustine Vuma
Holle - Mbunge wa Kasulu
taarifa ya Utendaji wa TIRA
iliyowasilishwa mbele ya
PIC. Mhe. Holle
ameendelea kusema kuwa
taarifa ya utendaji wa TIRA
inaonesha wazi kuwa
taasisi hiyo imejipanga
kutekeleza majukumu yake
ipasavyo na hivyo
kuwataka TIRA kuendelea
kusimamia watoa huduma
za bima kwa uthabiti zaidi
ili kuendelea kuleta tija kwa
wananchi na serikali kwa
jumla.

..

T

Akitoa taarifa ya utangulizi
kwa PIC Mkt. wa Bodi ya
Taifa ya Bima CPA. Moremi
Marwa amesema kuwa
Bodi ya Taifa ya Bima
inaendelea kuisimamia
Mamlaka ili kuhakikisha
kuwa inaendelea kutimiza
wajibu wake kama
ilivyokusudiwa na Serikali
na kusema kuwa kwa
ujumla Bodi inaridhika na
kiwango cha utendaji wa
TIRA ambao umewezesha
kupatikana kwa mafanikio
mbalimbali mathalan
mchango wa bima kwa
taifa umefikia asilimia 2.01

inayoonesha kuwa
watanzania wanashiriki
kuwekeza katika Sekta
ndogo ya bima hivyo
kuchangia katika ukuaji wa
uchumi wanchi. Vilevile
Kamishna alieleza kuhusu
majukumu ya TIRA, hali ya
ukuaji wa sekta,
uandikishaji wa ada za
bima na malipo ya fidia za
bima ambapo maeneo
yote hayo yanaonesha
ukuaji wa sekta ya bima.

Akihitimisha wasilisho lake
Kamishna wa Bima
amesema kuwa Mamlaka
chini ya usimamizi wa Bodi
ya Taifa ya Bima itaendelea
kuweka mazingira wezeshi
kwenye Sekta ya Bima kwa

TIRA Monthly Updates ‘
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ajili ya kuendeleza na
kusimamia Soko la Bima
kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni, Taratibu na
Miongozo inayowekwa na
Serikali. Aidha, Mamlaka

itaendelea kuimarisha
usimamizi ili kuhakikisha
kuwa Soko la Bima nchini
linaendelea kuwa salama,
endelevu, lenye ushindani
na tija kwa maendeleo ya

nchi kwa ujumla.

Nao kwa upande wao
Waheshimiwa Wajumbe wa
PIC wameitaka TIRA
kuendelea kuweka

mazingira yenye usawa wa
ufanyaji wa biashara baina
ya kampuni na watoa
huduma wote wa bima
nchini.

TIRA Monthly Updates
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Dkt. Jafo Asisitiza Miradi ya
Kimkakati Kukatiwa Bima na
Kampuni za Ndani

42 A

-

Q

Waziri wa Viwanda na
Biashara Dkt. Selemani Jafo
amesisitiza kuwa Miradi ya
kimkakati inayoendelea
nchini ikatiwe bima na
kampuni za bima za ndani
ya nchi ili kukuza sekta ya
bima nchini.

Waziri Jafo alisema hayo
tarehe 5 Januari 2025
alipotembelea Banda la
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) katika
Maonesho ya 11 ya
Kimataifa ya Biashara

L, )SimArme
: R | N

Zanzibar yanayoendelea
kwenye Viwanja vya
Dimani Fumba kuanzia
Januari 1 - 15 ambapo
ilikua kilele cha uzinduzi
rasmi.

“TIRA kama Mamlaka ili
kukuza Sekta ya Bima
nchini Tanzania Bara na
Visiwani, hakikisheni Miradi
yote ya Serikali ya
Kimkakati inakatiwa bima
na kampuni za bima za
ndani ili kubakisha Fedha
nchini na hii itasaidia

kupanua wigo katika Sekta
ya bima” alisema Dkt. Jafo
ambaye ndiye Mgeni Rasmi
kwenye uzinduzi huo.

Aidha, Bi. Awanje Matenda
Meneja wa Mamlaka Ofisi
ya Kanda ya Unguja
ambaye amemuwakilisha
Naibu Kamishna wa Bima
Bi. Khadija I. Said
alimueleza Mhe. Waziri
kuwa TIRA ina Majukumu
ya kusajili, kusimamia na
kuendeleza soko la bima
nchini, na pia kubainisha

mikakati inayoendelea
katika soko la bima kwa
sasa. Alimueleza Mhe.
Waziri pia kuhusu
majukumu ya Ofisi ya
Msuluhishi wa Migogoro ya
Bima Tanzania ambao
wanafanya kazi bega kwa
bega na TIRA katika kukuza
sekta hiyo.

Mamlaka inashiriki
maonesho haya kama
muendelezo wa utoaji
elimu na uhamasishaji
kuhusu matumizi ya bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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Kamishna wa Bima Tanzania
Akutana na Afisa Mtendaji
Mkuu wa NMB

January 29, 2025, Kamishna
wa Bima Tanzania Dkt.
Baghayo Sagware
allitembelea Makao Makuu
ya NMB Jijini Dar es Salaam
na kufanya mazungumzo

na Afisa Mtendaji Mkuu wa
Benki hiyo Bi. Ruth Zaipuna
kuhusu namna bora ya
kuendeleza sekta ya bima
nchini hususan Benki
Wakala wa Bima (Banc

Assurance).

Akielezea madhumuni ya
ziara hiyo DKt. Sagware
amesema Benki wakala
bado wana fursa nzuri ya

kupanua wigo wa biashara
katika sekta ya bima kwa
kubuni huduma mpya
mbalimbali hivyo kuwasihi
NMB kufanya tafiti za Mara
kwa mara ili kuona maeneo
ya kuboresha.

Kamishna pia aliipongeza
NMB kwa kutekeleza
vyema mkakati wake wa
uhamasishaji matumizi ya
bima kwa kutumia mbinu
mbalimbali ikiwemo
kampeni maalum.

Katika mazungumzo hayo
Bi. Zaipuna aliambatana pia
na Afisa Mkuu wa Benki
Wakala wa NMB Bw.
Martine Massawe ambae
aliishukuru Mamlaka kwa
ushirikiano na Usimamizi
mzuri wa sekta huku
akiiomba Mamlaka
kuendelea kuweka
mazingira mazuri ya ya
ufanyaji kazi wa benki
wakala huku akibainisha
namna NMB inavyowekeza
kwenye kutoa elimu na
kuwafikia umma wa
Watanzania ambao ndiyo
walengwa wakubwa.

TIRA Monthly Updates ‘
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Utoaji Elimu ya Bima kwa
Umma: TIRA Yashiriki Wiki ya
Sheria 2025

Maadhimisho ya Wiki ya
Sheria yalifunguliwa rasmi
Januari 25, 2025 katika
viwanja vya Mnazi Mmoja
kumalizika Januari 31 2025.
Mhe. Sixtus Mapunda,
mkuu wa wilaya ya
Temeke, akimuwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam alifungua rasmi
maadhimisho hayo, yakiwa
na lengo la kukutanisha
taasisi mbalimbali kutoa
elimu na huduma hasa

zinazohusu sheria.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima (TIRA) ilishiriki
maadhimisho hayo kwa
lengo la kufikisha elimu ya
bima kwa jamii , kutoa
ufafanuzi wa sheria za bima
na kusikiliza changamoto
za kibima kutoka kwa
wananchi. Ambapo maafisa
mbalimbali kutoka
Mamlaka walitoa elimu.
Maadhimisho hayo yenye
kauli mbiu ya “Tanzania ya

2050, nafasi yaTaasisi
zinazosimamia haki madai
katika kufikia malengo
makuu ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo”.

Meneja wa Sheria na
Kushughulikia Malalamiko
Bw. Okoka Mgavilenzi
alitoa elimu ya bima kwa
Mkuu wa Wilaya na wadau
walioshiriki ambapo
alieleza kuhusu uanzishwaji
wa Mamlaka, majukumu
yake na kuhusu sheria

mbalimbali zinazosimamia
soko la bima nchini
zikiwemo Sheria za Bima ya
Afya kwa Wote Na. 13, ya
mwaka 2023, ambapo
Mamlaka imepewa jukumu
la usimamizi na Mhe
Mapunda alitoa rai kwa
Mamlaka kuendelea
kufanya kazi kwa ueledi na
uwajibikaji akisisitiza yeye
pia ni mnufaika wa kulipwa
madai ya kibima hivyo TIRA
ipo kutatua kero za
wananchi.
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MWANANCHI

. UKURASA WA KAMISHNA WA BIMA

Mafanikio na mabadiliko katika

sekta ya bima mwaka 2024

Hadija Maulid, Meneja Uhusiano
na Mawasiliano-TIRA

Mpendwa msomaji, karibu
katika ukurasa maalumu wa
Kamishna wa Bima Tanzania,
ambapo leo Kamishna anazung -
umzia mafanikio na mabadiliko
katika sekta ya bima mwaka
2024, endelea:

Mwaka 2024 umekuwa wa
mafanikio na mageuzi makub -
wa kwa sekta ya bima, Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) ikijidhihirisha kama kion -
gozi wa mabadiliko hayo
kwa usimamizi na
ushirikiano
wa karibu na
wadau  wa
sekta, TIRA
imechukua
hatua
madhubu-
ti za kui -
marisha
soko la
bima,
kubore -
s h a
mifu -
mo, na

kuongeza uelewa wa bima mion -
goni mwa Watanzania.

Uzinduzi wa taarifa ya utenda -
ji wa soko la bima kwa mwaka
2023

Tukio hili lilifanyika mwezi
Novemba 2024 na kuhudhuri -
wa na watu zaidi ya 400 huku
watu zaidi ya 1000 wakifuatilia
mbashara kupitia mtandao wa
YouTube wa mamlaka. Taarifa
hii imeonesha kukua kwa soko
kwa kiwango kikubwa kama ifua -
tavyo;

Ada za Bima (Gross Premi
ums Written - GPW) zimepanda
kwa asilimia 74 hadi kufikia Sh
1.24 trilioni kutoka Sh 1.17 tri
lioni, watoa huduma za bima
wameongezeka kwa asilimia 34,
na kufikia 1,549 ikilinganishwa
na 1,164 mwaka uliopita. Aidha,
madai ya bima yaliyolipwa yame -
ongezeka kwa asilimia 25.5, hadi
kufikia Sh 488.2 bilioni kutoka Sh
389 bilioni.

Kiwango cha mali za bima kim -
eongezeka kutoka Sh 1.7 trilioni
hadi kufikia Sh 2.15 trilioni huku
uwekezaji pia ukiongezeka hadi
Sh1.27 trilioni kutoka Sh 1.17 tril -
ioni. Fursa za ajira zimeongezeka
kwa asilimia 34.1, ambapo jum -
la ya ajira 5595 zimerekodiwa
mwaka 2023. Aidha, kiwango cha
ubakizaji wa bima za kawaida
(general insurance retention)
kimeongezeka kutoka asilimia
494 hadi asilimia 55.5 huku
kiwango cha ubakizaji wa bima
za maisha kikiwa ni asilimia 83.2.

Utekelezaji wa Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote

Kwa mujibu wa Kifungu cha
5(1) cha Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote, inatoa haki ya msingi
ya kila Mtanzania kuwa na bima
ya afya bila kujali kama wanatoka
katika sekta rasmi au isiyo ras -
mi.Katika kutekeleza hilo TIRA
imepewa jukumu la kisheria kusi
mamia skimu zote za bima ya
afya ili kuhakikisha watoa hudu -
ma wanafuata taratibu sahihi
za usajili wa wanachama na pia
kufuatilia utekelezaji wa hudu -
ma zinazotolewa ili huduma zin -
azotolewa ziendelee kuwa bora
na za haki kwa wanachama walio
kwenye skimu husika. Mwaka
2024, kanuni kwa ajili ya kuanza
kwa utekelezaji wa sheria hiyo
zimetoka ambapo zin -

asisitiza juu ya usajili wa wana -
chama kwa uwazi na kuhakikisha
michango inawasilishwa kwa
wakati.

Katika kuchangiajuhudiza Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dk Samia Suluhu
Hassan wa kuhakikisha Watanza -
nia wote wanapata huduma bora
za afya TIRA kwa kushirikiana
na wadau imetoa kadi za bima
ya afya 3000 kwa Watanzania
wenye uhitaji ikiwa ni utekelezaji
wa kauli ya Kamishna wa Bima
Tanzania aliyoitoa ya kuchangia
kadi za bima kwa Watanzania
10,000,000 ili waweze kupatiwa
matibabu.

Elimu na ushirikiano kwa jamii

TIRA imeendelea kusimamia
utoaji wa elimu ya bima kwa
makundi mbalimbali ya jamii.
Kupitia programu maalumu za
kuelimisha,Mamlaka imefan -
ya mikutano na wamiliki wa
mabasi, waendesha bodaboda,
na makundi mengine muhimu
katika sekta ya usafirishaji. Hii
imelenga kuwajengea uwezo wa
kuelewa bima na faida zake, huku
ikipunguza changamoto zinazoi -
kumba sekta hiyo.

Katika kuimarisha ufahamu
wa bima kwa makundi maalumu,
TIRA imekuwa mstari wa mbele
kufanikisha usawa wa kijinsia na
kujumuisha watu wenye mahitaji
maalumu. Maonyesho mbalim -
bali ya kitaifa kama vile Sabasaba
na Nane Nane yamekuwa jukwaa
la kuelimisha kuhusu bima kwa
lugha nyepesi na njia zinazovu -
tia.

Mageuzi ya kisera na kisheria

Kwa mwaka huu, TIRA imezin -
dua miongozo na sera zinazolen -
ga kuboresha mazingira yakishe -
ria kwa watoa huduma za bimana
wateja. Hii ni pamoja na kuonge -
za uwajibikaji wa kampuni za
bima kuhakikisha fidia zinalipwa
kwa wakati. Kwa kushirikiana na
taasisi za Serikali, TIRA imehaki -
kisha kwamba malizaummazin -
alindwa ipasavyo kupitia bima,
hatua inayochochea uwajibikaji
wa kifedha na kupunguza mzigo
wa gharama kwa Serikali. Mfa -
no wa miongozo iliyotolewa kwa
mwaka 2024 ni pamoja miongozo
ya bidhaa za bima, miongozo ya
wakaguzi wa nje wanaohudumia
sekta ya bima na muongozo wa

ukokotoaji na ukusanyaji wa tozo
za ada za bima.

Bidhaa zinazokidhi mahitaji ya
wateja

Mwaka 2024 pia umeshuhudia
kuzinduliwa kwa huduma mpya
za bima zinazolenga mahitaji ya
kipekee ya wateja. Mojawapo ya
mafanikio makubwa ni kuzin
duliwa kwa huduma za Takaf
ul, ambazo zinafuata misingi ya
Shariah. Uzinduzi huu umeimar
isha zaidi utoaji wa huduma zin
azojumuisha makundi tofauti ya
dini na tamaduni.

Maonesho ya kimataifa na ush
iriki wa TIRA

Katika maonesho makubwa ya
Sabasaba 2024, TIRA na wadau
wa sekta ya bima ilizindua “Kiji
ji cha Bima,” ambapo wananchi
walipata fursa ya kujifunza kuhu
su huduma za bima kupitia njia
kimekuwa mfano wa ubunifu wa
kuifikisha bima kwa kila mmo
ja, huku kikionyesha dhamira
ya TIRA ya kuimarisha elimu ya
bima kwa Watanzania wote.

Maono ya TIRA kwa soko salama
la bima

Kwa mwaka 2024, TIRA imeen
delea kuimarisha mifumo ya
kidijitali inayowezesha usajili wa
bima, ulipaji wa fidia kwa waka
ti, na usimamizi wa masuala ya
kisheria kwa uwazi zaidi. Mfu
mo huu unalenga kujenga imani
miongoni mwa wateja na watoa
huduma, huku ukihamasisha
ukuaji wa sekta ya bima nchini.

Kauli ya Kamishna wa Bima, Dk
Baghayo Saqware

“Sekta ya bima ni nguzo
muhimu kwa uchumi wa Taifa.
Tunaendelea kushirikiana na
wadau wote kuhakikisha hudu
ma za bima zinawafikia Watan
zania wote kwa uwazi, ubora, na
ufanisi,” anasema Dk Saqware.

Kwa mafanikio haya ya mwaka
2024, TIRA imeendelea kuthibit
isha nafasi yake kama mshirika
wa maendeleo ya Taifa. Mamla
ka imeonyesha kuwa bima si tu
kinga dhidi ya majanga, bali pia
ni chombo muhimu cha kubore
sha maisha na uchumi wa kila
mtanzania.

“Sekta ya bima ni nguzo muhimu kwa uchumi wa Taifa. Tunaendelea kushirikiana
na wadau wote kuhakikisha huduma za bima zinawafikia Watanzania wote kwa
uwazi, ubora na ufanisi,’

Dk Baghayo Sagware, Kamishna wa Bima Tanzania.

Kama una mada yoyote inayohusu bima unataka

iandikwe katika ukurasa huu kwa lengo la kuelimisha jamii
usisite kuwasiliana nasi kupitia anuani yetu
maoni@tira.go.tz

tuma ujumbe kupitia Na. ya simu 0739 525444
TIRA: Kwa Soko Salama la Bima

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania

JENGO LA PSSSF, Ghorofa ya 5, Mtaa wa Makole,S.L.P 2987, DODOMA, Tanzania,
Barua pepe : coi@tira.go.tz | Simu/Nukushi

Piga Bure: +255 26 2321180 | Simu: +255 0222135137 | Nukushi: +255 26 2321180
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Mamlaka ya Usimamizi wa Bima

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

PSSSF HOUSE, 5th Floor, Makole Street, P.O. Box 2987
DODOMA, Tanzania.
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